(Dịch) Triết lý về Thể chất – Mài dũa Tâm trí bằng Rèn luyện Thể lực

Triết lý về Thể chất – Mài dũa Tâm trí bằng Rèn luyện Thể lực
Bài viết gốc đây ở đây: Philosophy of Fitness - Sculpting the Mind through Physical Training - Overthinker's Journey

“Không một ai có quyền trở thành một kẻ nghiệp dư trong vấn đề rèn luyện thể lực. Nó là một điều hổ thẹn cho một người khi già đi mà không thể nhìn thấy được vẻ đẹp và sức mạnh từ cơ thể anh ta tạo ra.” - Socrates

Nhiều người đã đọc câu nói trên, vì nó thường xuyên được sử dụng cho mục đích tạo động lực trên mạng xã hội. Nhưng tôi muốn cho thêm thứ này vào suy nghĩ đó, một thứ mà đã bị phần lớn bỏ qua.

Sẽ thế nào nếu một người đàn ông/phụ nữ có thể không bao giờ đạt được và thấy được toàn bộ vẻ đẹp và sức mạnh của tâm trí họ, mà không theo đuổi điều tương tự với cơ thể họ?

Đã từ rất lâu rồi chúng ta luôn được nghe và đọc về cuộc tranh luận giữa não bộ và cơ bắp. Một phần lớn những người trẻ được dạy rằng trừ khi bạn là một tài năng xuất chúng ở một môn thể thao cụ thể nào đó và có kế hoạch đi lên chuyên nghiệp, đơn giản là chẳng có nghĩa lý gì để đầu tư nhiều thời gian cho việc phát triển cơ thể, nói gì đến việc hoàn thiện nó một cách xuất sắc.

Thay vào đó, cái bạn nên làm là tập trung thật nhiều vào phát triển tâm trí của bạn, bởi vì đó là tất cả bạn cần để trở thành một cá nhân xứng đáng với sự tôn trọng và ngưỡng mộ. Ít nhất thì đó là cái họ nói với bạn.

Vậy tôi ở đây để nói cho bạn nghe thứ khác. Tôi ở đây để nói với bạn tại sao bạn cần giữ trong lòng cái “Triết lý của Thể chất”.

(Một điều quan trọng cần chú ý là từ “Thể chất” ở đây không dùng để miêu tả ngành công nghiệp thể chất, mà muốn nói tới trạng thái của thể chất vật lý, trạng thái sức khỏe, khỏe mạnh và có khả năng hoàn thành những hoạt động thể lực khó khăn)

Sự khỏe mạnh của cơ thể có thể có thể đạt được qua luyện tập, dinh dưỡng hợp lý và nghỉ ngơi. Lần này tôi sẽ tập trung vào luyện tập, vì tôi tin rằng nó là bước đầu tiên và là bước quan trọng nhất để một người thực hiện khi bắt đầu thực hành Triết lý của Thể chất.

Có quá nhiều thông tin chất lượng về lợi ích sức khỏe của việc luyện tập thể dục và những thứ đó có sẵn cho mọi người nên tôi thấy không cần nói nhiều về chúng. Tôi sẽ nói thế này:

Tập luyện thể dục là điều tốt nhất bạn có thể làm cho sức khỏe của bạn nói chung.

Nó là thứ thuốc chống lão hóa hiệu quả nhất.

Nó tăng sức mạnh não bộ của bạn. Nếu bạn muốn não của mình hoạt động với khả năng tốt nhất, cơ thể của bạn cũng phải làm thế.

Nó cải thiện giấc ngủ và giảm tác động của căng thẳng.

Nó cải thiện chất lượng xương, da và tóc của bạn.

Nó cải thiện đời sống tình dục của bạn.

Nhưng có vẻ đối với phần lớn mọi người, trở nên khỏe mạnh, cuốn hút và trẻ lâu không phải là những lý do đủ mạnh để bắt đầu di chuyển cơ thể của họ. Đó là tại sao tôi sẽ tập trung vào những lý do ít được nói tới hơn (nhưng thậm chí còn quan trọng hơn).

Còn tiếp...

... Tiếp tục:
Bạn là Cơ thể của bạn

Làm sao bạn có thể là một con người hoàn chỉnh, làm thế nào bạn có thể vươn lên bằng mọi giá nếu bạn bỏ mặc cái thứ đầu tiên kết nối bạn với cái thực tại vật lý này, và tôi còn đi xa tới mức để nói rằng, thứ đầu tiên này chính là bạn?

Dù niềm tin của bạn về cơ thể và tâm hồn như thế nào đi chăng nữa, cơ thể của bạn ở đây. Bạn đang trải nghiệm nó. Cái “ván cược an toàn nhất” là chăm sóc nó, phát triển nó, và tận hưởng sử dụng nó.

Lấy ví dụ cơ thể của chúng ta chỉ là một con thuyền cho tâm hồn của chúng ta và sau khi chúng ta chết, thực sự chỉ có cơ thể của chúng ta chết còn tâm hồn chúng ta tiếp tục sống tại một thực tại khác. Chẳng phải chúng ta nên tôn trọng con thuyền này khi chúng ta còn có nó? Chẳng phải chúng ta nên vươn lên để xem con thuyền này có thể làm gì và trải nghiệm nó tới cực độ? Chẳng phải chúng ta nên đẩy nó tới giới hạn bởi vì đằng nào thì nó cũng bị lui tàn theo thời gian?

Bây giờ hãy cho rằng cơ thể của chúng ta là cái mà chúng ta là, và cái thực tại vật lý là thực tại duy nhất tồn tại. Sau khi chúng ta chết, trò chơi kết thúc. Liệu sẽ có một cách nào tốt hơn để trải nghiệm cuộc sống này và hoàn toàn hòa nhập vào với sự tồn tại của chúng ta, hơn là trân trọng lấy cơ thể này và tận dụng nó hết cỡ? Chẳng phải nó là một điều hổ thẹn và là một sự phí phạm cuộc sống khi ta làm ngơ cơ thể của ta cùng với tất cả những gì nó có thể đem lại, và chỉ phát triển khả năng tâm trí ta thôi? Nó thậm chí có khả thi không để mà phát triển toàn vẹn khả năng của tâm trí nếu ta để cơ thể của mình bị trì trệ hoặc thậm chí bị lui thoái và bệnh tật chỉ vì lối sống không lành mạnh?

Điểm mấu chốt là, bằng việc bỏ mặc cơ thể của bạn chính là bạn đang bỏ mặc cuộc sống. Có thể nói là bạn đang thậm chí từ chối nó.

Chúng ta là những sinh vật sống. Và tất cả kiến thức từ những cuốn sách sẽ vô giá trị nếu bạn không trải nghiệm thế giới vật lý xung quanh bạn.Bạn sẽ không thể tham gia hoàn toàn vào sự tồn tại của bạn nếu bạn không di chuyển cơ thể một cách đều đặn và thậm chí đẩy nó tới những giới hạn thường xuyên nhất có thể.

Giải phóng lo lắng

Tôi gặp khó khăn với lo lắng đã từ lâu lắm rồi. Tôi đã thử rất nhiều cách khác nhau của thiền, hít thở sâu, viết nhật ký, tôi còn thử dùng nấm liều cực nhỏ. Một vài trong những phương pháp đó đã giúp tôi, và tôi sẽ vẫn dùng một vài trong số đó. Nhưng không có gì tiến tới gần được hiệu ứng mà tập thể dục mang lại cho sự lo lắng của tôi.

Hình thức tập luyện và mức độ tần suất bạn nên chọn dựa vào sở thích cũng như mức lo lắng của bạn.

Khi thực hiện một bài tập cường độ cao, đẩy cơ thể của bạn vượt qua ngưỡng an toàn và thử thách giới hạn của bạn sẽ giúp bạn ngừng chú ý tới xung quanh. Bạn chủ ý đưa bản thân vào chế độ sống còn vì thế cả cơ thể và tâm trí bạn chỉ có thể tập trung vào cái việc đang làm trước mặt. Bạn bị choáng ngợp bởi cái kích thích cụ thể đó khiến cho không còn chỗ cho lo lắng nữa. Sau khi bạn tập xong, không còn nghi ngờ gì nữa, tâm trí của bạn sẽ rõ ràng hơn.

Nếu bạn muốn có thêm yếu tố để tâm tới hoạt động thể chất của bạn, bạn có thể chọn mức độ vừa phải hơn. Tập thể dục cũng là một dạng của thiền nếu bạn không đẩy cơ thể mình quá nặng. Thay vào đó bạn tập trung vào nhịp thở, chú ý tới từng động tác bạn thể hiện và nó cảm thấy thế nào.

Ở cả hai trường hợp, bạn đều hiện diện ngay lúc này, bạn phải như thế. Và nếu có một thứ chắc chắn giúp với sự lo lắng, đó là sống ở hiện tại.

Còn tiếp...

... Tiếp tục:
Tinh thần Thép

Nếu bạn đang đọc dòng này, chắc hẳn là: bạn không đi săn lấy thịt, bạn có mái nhà trên đầu bạn, bạn có một loại phương tiện di chuyển đến bất cứ đâu bạn muốn, khi trời lạnh bạn có thể bật lò sưởi, khi trời quá nóng bạn có thể bật điều hòa. Vấn đề là, bạn đang sống một cuộc sống khá là tiện nghi.

Tất nhiên, có hàng đống thứ bất tiện và khó khăn trong cuộc sống bạn sẽ trải qua mà không bị thiếu bất cứ thứ gì từ danh sách trên. Nhưng có thể ta thấy khó hơn để đối mặt với nó và vượt qua nó bởi vì cuộc sống nhìn chung thoải mái hơn rất nhiều so với nó đã từng trong suốt lịch sử loài người? Thực tế là một bộ phận lớn của nhân loại đã trở nên mềm yếu so với tổ tiên chúng ta.

Một trong những cách tốt nhất để kiểm tra xem tinh thần của bạn mạnh mẽ và cứng cỏi đến đâu đó là thử thách bản thân bằng hoạt động thể chất. Chỉ có những ai chưa bao giờ thực hiện những thử thách như vậy mới nghĩ rằng tập luyện thể chất chỉ để cho cơ thể mà thôi.

Bằng việc thúc đẩy bản thân đều đặn, bạn sẽ trở nên quen thuộc với sự không thoải mái và vì thế có thể chịu đựng được nhiều và nhiều hơn thế, cả tinh thần lẫn thể xác.

Dù là chạy một quãng đường dài hay là thực hiện 100 lần bài tập toàn thân nhanh nhất có thể, bất cứ ai khi họ cố gắng hết mình trong các bài tập đều có thể nói với bạn rằng nó thiên về sự cứng rắn của tinh thần hơn là sự gọn gang của cơ thể.

Tự tin và Yêu bản thân

Trong thời đại của đường hướng chính trị, khi nói tới cơ thể chúng ta sẽ toàn là “chấp nhận và yêu thương bản thân bạn như bây giờ”.

Đừng làm thế.

Tôi ủng hộ hoàn toàn cho yêu thương bản thân. Nhưng trì trệ, lười biếng và sức khỏe tệ hại, đó không phải là yêu thương bản thân.

Nếu bạn chấp nhận bản thân như bây giờ, bạn sẽ tự động từ chối bất cứ cơ hội nào để cải thiện nó. Thật là tiện cho một người không hề muốn bỏ công sức và trải qua những thử thách cần thiết để nhìn thấy thứ mà họ có thể làm được.

Chúng ta tranh luận nhiều thế nào đi chăng nữa thì luôn có một sự phân biệt rõ ràng giữa cái gì là và cái gì không phải là một cơ thể con người khỏe mạnh. Vì vậy việc trở nên ám ảnh với bề ngoài của bạn và trở nên chán ăn/nhịn ăn cũng tồi tệ như việc không chăm sóc cơ thể, vừa ăn đồ ăn vặt vừa xem Netflix cả ngày và là “chấp nhận bản thân như thế”.

Bạn muốn tự tin và yêu bản thân thật sự?

Đối xử với cơ thể bạn đúng đắn. Tập thể dục. Thử những hoạt động khác nhau. Đừng ăn quá nhiều. Đừng để bị đói. Đừng để bị say rượu hay phê bất cứ lúc nào bạn có cơ hội. Đó là yêu bản thân. Kết quả là, bạn sẽ khỏe hơn, cảm thấy tốt hơn và nhìn bạn ổn hơn. Đó là lý do thực sự cho sự tự tin.

Còn tiếp...