Gia đình đứa nào bị covid vào đây tao tư vấn

T thấy chỗ t giờ toàn astra với flize ko nè,t chích vero hôm 6/9,tới h đủ ngày mà chờ hoài chưa có vx đơm mũi 2 để đi đường cho tiện đây.
Ngặt cái là mũi 1 tao chích Moderna. Nên mũi 2 phải rà đài pfizer đó. Chứ chích công khai chưa đc đâu.

Ngặt cái là mũi 1 tao chích Moderna. Nên mũi 2 phải rà đài pfizer đó. Chứ chích công khai chưa đc đâu.
M lên wed hay trang của sở TTYT TDM xem có lịch tiêm ko,khác phường kệ,ko lên TTYT Thuận An đó,thứ 2 tiêm lại rồi,coi điểm tiêm nào chích Moder thì phi tới,nhớ canh lúc vắng người xíu vô là nó cho chích ah,đông có khi nó hỏi giấy mời đó.

M lên wed hay trang của sở TTYT TDM xem có lịch tiêm ko,khác phường kệ,ko lên TTYT Thuận An đó,thứ 2 tiêm lại rồi,coi điểm tiêm nào chích Moder thì phi tới,nhớ canh lúc vắng người xíu vô là nó cho chích ah,đông có khi nó hỏi giấy mời đó.
Ok cảm ơn m.

xin chào Bác sỹ, t đã tiêm asstra, còn vk t bầu 1-2 tuần nữa sinh + con bé 2 tuổi dều chưa chích, bác sỹ cho t hỏi là sau khi vk t sinh xong thì cần bao nhiêu thời gian để có thể đăng ký tiêm vaccine vậy, tình hình căng quá nên nhờ bác sỹ tư vấn dùm. Trân thành cảm ơn .
vk t sắp đẻ tới đuýt rồi mà hỏi m méo thấy hồi âm @.@

Tao đọc sót mất, sorry mày :)) sau sinh chích luôn nhé, chích như người bình thường, ko sợ ảnh hưởng đến việc cho con bú, chích đc các loại vaccine sau: Moderna, Pfizer, Astra Zeneca, Sinovax.
Cho t hỏi là thằng em t nó tiêm vc mũi 2 về thì nửa đêm nó bị sốt khoảng 40⁰. Hôm sau nó vào viện bs khám bảo nó bị sốt xuất huyết, nó bảo cũng ko bị muỗi đốt mà bs lại bảo là sxh có thể lây qua đường hô hấp. Chẳng biết tn nữa, giờ đang truyền với uống thuốc theo chỉ định.

Bs có thể cho t biết rõ hơn về cái sốt này ko?

Cho t hỏi là thằng em t nó tiêm vc mũi 2 về thì nửa đêm nó bị sốt khoảng 40⁰. Hôm sau nó vào viện bs khám bảo nó bị sốt xuất huyết, nó bảo cũng ko bị muỗi đốt mà bs lại bảo là sxh có thể lây qua đường hô hấp. Chẳng biết tn nữa, giờ đang truyền với uống thuốc theo chỉ định.

Bs có thể cho t biết rõ hơn về cái sốt này ko?
Mày ở đâu vậy? Thằng bác sĩ nào kêu sốt xuất huyết lây qua đường hô hấp thì mày táng chết mẹ thằng bác sĩ cho tao. Sốt xuất huyết chỉ lây qua đường máu do muỗi Aedes đốt ( khác với sốt rét do duỗi Anophen đốt ), sốt xuất huyết có thể đc chẩn đoán qua triệu chứng sốt cao + xét nghiệm kháng nguyên Dengue và kháng thể IgM. Nếu đúng là sốt xuất huyết thì điều trị chỉ có 3 loại thuốc sau: hạ sốt, thuốc bổ và chai dịch truyền để phòng trường hợp sốc giảm thể tích do huyết tương thoát mạch. Bệnh sốt xuất huyết thường chỉ nguy hiểm từ ngày 3-7, qua được ngày 7 8 mà tình hình vẫn ổn thì ko sao, còn ko ổn thì tùy tình trạng huyết động mà bù dịch hay vận mạch.

À bác cho t hỏi sau khi t chích mũi 1 1 tuần thì t bị dương tính, mất vị giác, t cách ly ở nhà, sau đó t bị tiếp sốt siêu vi 7 ngày (mỗi ngày sốt điều 3 cử, toàn 39-40 độ), giờ t bình thường nhưng khi ăn uống mùi vị có nhưng t ăn ko còn cảm giác ngon với lại t thường xuyên ngửi được mùi khói thuốc lá mặc dù phòng có mình t, chả có ai khác.

Tao đọc sót mất, sorry mày :)) sau sinh chích luôn nhé, chích như người bình thường, ko sợ ảnh hưởng đến việc cho con bú, chích đc các loại vaccine sau: Moderna, Pfizer, Astra Zeneca, Sinovax.
tks . thế ku con t 2 tuổi thì nên chích loại nào nhỉ ^^

Giờ đăng cũng hơi trễ, nhưng vì giờ mới có thời gian rảnh. Tao là bác sĩ đang chống dịch ở SG, tụi mày có gia đình hay người quen bị covid hay bất kì thắc mắc gì covid, cần tư vấn điều trị thì vào đây. Cần hỗ trợ khám điều trị tại nhà thì tao cũng giúp luôn.
hiện tại nếu tiêm 2 mũi mà bị nhiễm thì có bị bắt đi cách ly không hay được cách ly ở nhà v m

À bác cho t hỏi sau khi t chích mũi 1 1 tuần thì t bị dương tính, mất vị giác, t cách ly ở nhà, sau đó t bị tiếp sốt siêu vi 7 ngày (mỗi ngày sốt điều 3 cử, toàn 39-40 độ), giờ t bình thường nhưng khi ăn uống mùi vị có nhưng t ăn ko còn cảm giác ngon với lại t thường xuyên ngửi được mùi khói thuốc lá mặc dù phòng có mình t, chả có ai khác.
Như tao đã nói ở trên là triệu chứng rối loạn vị giác khứu giác này nó sẽ tùy người, có người hết, có người dai dẳng vài tháng sau mới hết, đành chờ đợi thôi, ko có thuốc nào cả mày ạ, tập ăn tập ngửi lại cho nó khôi phục dần dần.

PCR ổn nó chỉ nói lên là mày ít hoặc ko còn khả năng lây nhiễm nữa, nó ko nói lên được mức độ nặng nhẹ hay có biến chứng gì ko của mày. Nói chung mày nên tự theo dõi sức khỏe tầm 3 4 tuần nữa xem có các triệu chứng như mệt mỏi, khó thở, đau ngực, ... ko. Nếu có thì vào viện khám hoặc lên đây tao tư vấn cho.
vậy theo mày ngày thứ bao nhiêu kể từ ngày đầu phát hiện ra triệu chứng tao có thể test pcr và đi lại bình thường được? tao nôn đi làm quá rồi

Giờ đăng cũng hơi trễ, nhưng vì giờ mới có thời gian rảnh. Tao là bác sĩ đang chống dịch ở SG, tụi mày có gia đình hay người quen bị covid hay bất kì thắc mắc gì covid, cần tư vấn điều trị thì vào đây. Cần hỗ trợ khám điều trị tại nhà thì tao cũng giúp luôn.
nhiễm covid sốt cao 39 40 độ mà bị xơ gan + suy thận mạn giai đoạn cuối thì uống thuốc hạ sốt gì mạy?

Xơ gan giai đoạn nào mới được ( Child Pugh mấy? ), dựa vô đó rồi xem mức độ thuốc hạ sốt bao nhiêu là xài được, do Acetaminophen ( paracetamol ) chuyển hóa qua gan.

Xơ gan giai đoạn nào mới được ( Child Pugh mấy? ), dựa vô đó rồi xem mức độ thuốc hạ sốt bao nhiêu là xài được, do Acetaminophen ( paracetamol ) chuyển hóa qua gan.

bác sĩ nói chil but C đó mày

Vậy thì mày chỉ đc xài tối đa 2g/ngày ( là 4 viên 500mg ), nhưng tốt nhất 2-3 viên trở lại thôi nếu như sốt cao liên tục, mỗi viên cách nhau ít nhất 8 tiếng.
m ơi cho t hỏi giờ. gđ t đang là F2 thì nên cần làm gì để cho cơ thể an toàn và ăn uống như nào cho tốt? để tăng sức đề kháng cơ thể. cho t tư vấn với. Cảm ơn m nhiều

m ơi cho t hỏi giờ. gđ t đang là F2 thì nên cần làm gì để cho cơ thể an toàn và ăn uống như nào cho tốt? để tăng sức đề kháng cơ thể. cho t tư vấn với. Cảm ơn m nhiều
F2 thì cứ 5K, vệ sinh tay kĩ lưỡng trước khi cho lên mặt lên mồm, ăn uống bình thường thôi.