Phát động phong trào chấm dứt gọi sư bằng thầy !!!

Đi theo thằng bạn nó công giao gặp ông linh mục nó cứ cha cha, rồi con con, tao thì chào anh, rồi ông lại chào lại tao bằng con. Nghe vãi đái ghê. Sợ sợ tao đéo theo đạo nào nhé

Con lợn này chắc hàng ngày đội mấy thằng thầy chùa lên đầu thờ quen rồi, nên nói nhẹ 1 cái mà nó nhảy dựng lên như mình cuốc mả tổ nhà nó vậy ! Thằng bố con mẹ mày được mấy thằng sư đấy dạy tụng kinh chứ nhà tao thì đéo ! Mà bọn đấy dạy cả dòng họ nhà mày thì cũng nên gọi 1 tiếng là thầy. Cũng như hôm nay tao dạy mày làm người, thì cũng nên gọi tao 1 tiếng là thầy đi con lợn !
Mang về cho cả nhà m thờ đi con trai.

Thằng Thớt là đứa thất học và dễ kích động. Loại như m dễ bị xuyên tạc và làm bia đỡ cho người khác. Trước khi lên án phê phán điều gì hãy tìm hiểu kỹ nhiều góc độ. Khi m hiểu vấn đề thì mới tranh luận vấn đề được. Và sau đó đề xuata ý kiến riêng thì ngta mới đồng tình

Thứ 1: sư và thầy là 2 cách gọi nhưng là 1 ý.
Sư thường gọi ở trường phái Nam tông ( xuất phát từ Ấn độ, qua Mã, Thái Lan, Cam….sau đó vô Việt Nam). Thầy thường được gọi ở trường phái Bắc Tông ( Ấn độ sang Trung Quốc rồi qua VN). Vì thế gọi sư hay thầy là như nhau. Như miền Bắc gọi Bố, miền trung hay gọi Ba, Cha; miền Tây thì gọi Tía
- Thứ 2: gọi sư hay thầy là một cách xưng hô. Nó chỉ có ý nghĩa “Thầy” như kiểu m đã quy y hoặc xuất gia. Và việc gọi Thầy để toả lòng kính trọng với ngừoi có tuổi Đạo lớn hơn mình ( bất kể tuổi Đời).
Chứ với ông Thầy chùa nhỏ hơn mình thì mình vẫn xưng hô Thầy và tôi như bình thường nếu m không phải theo đạo Phật

Tao ủng hộ. Tao hay tìm hiểu kinh sách. Thấy trọc nhiều thằng buôn thần bán thánh quá. Làm suy bại Phật Pháp

Ông bị khùng hã? Bắc tông gọi là Thầy, Nam tông gọi là Sư nhiều người gặp sãi gọi là Sư Thầy cho đủ bổ khỏi lăn tăn.

nhìn giáo trình học đại học của bên Phật giáo thấy ớn vl, học toàn cái khó, học tiếng trung tiếng phạn nữa chứ:waaaht:

Thầy cái căn củ cọt, tao chưa bao giờ nói chuyện với thằng sư sãi nào cả, nếu có thì tao cũng sẽ xưng hô như ngoài xã hội "anh, em, tao, mày". Chúng nó nghề ngỗng còn đéo có, việc đéo phải kính nể. Kính nể chúng nó vì chúng nó cạo đầu vào chùa xài tiền cúng dường qua ngày à?
Nói về trải đời chúng nó hiểu đc bao nhiêu khi 3-40 tuổi đã cạo đầu vào chùa ở? Toàn thứ đầu trộm đuôi cướp, lười lao động, phát ngôn ngu xuẩn nương nhờ cửa chùa thì dạy bảo ai? Lũ vớ vẩn!

Không biết từ bao giờ, dân Việt Nam từ già trẻ lớn bé luôn nem nép khi gặp mấy thằng sư, dù nhiều thằng chỉ đáng tuổi con cháu mình. Gặp mấy thằng đấy là cứ gọi thầy xưng con, bất chấp tuổi mình là bao nhiêu, tuổi nó là bao nhiêu. Tao thấy điều đó vô lý hết sức.
Thứ nhất, là mấy thằng đấy dạy dỗ chúng ta ngày nào mà được tôn kính xưng là thầy ???
Thứ hai, giáo lý nào của Phật cho mấy thằng sư đấy được quyền nhơn nhơn tiếp thu sự lễ phép của người khác ???
Thứ 3, hà cớ gì những người dân thường lại tự cho là mình hèn kém hơn mấy thằng sư, trong khi đó, những thằng sư nếu xét theo góc độ của Nho giáo thì đều là Đại bất hiếu ( Bất hiếu hữu tam, vô hậu vi đại )
Tao liệt kê vài lý do trên thôi, còn lại để chúng mày liệt kê tiếp. Cách đây vài năm, tao tuy không xưng con với mấy thằng sư, nhưng tao lúc đó vẫn gọi bọn bỏn là thầy, rồi xưng em. Nhưng kể từ giờ phút này trở đi, tao hứa với chúng mày tao sẽ gọi mấy thằng sư dựa theo tuổi tác của nó với tao, thằng nào đáng tuổi bác thì gọi bác xưng cháu, đang tuổi chú thì gọi chú xưng cháu, đang tuổi anh thì gọi anh xưng em, bằng tuổi thì gọi ông xưng tôi, hoặc dân dã hơn thì gọi mày xưng tao. Ít tuổi hơn thì vỗ vai gọi mày xưng anh, ít nữa thì gọi con xưng chú !!! Đấy là trong trường hợp gặp mấy thằng sư thật, còn gặp mấy thằng sư hổ mang thì cứ mày tao nó nhanh ! Hãy đưa bọn sư trở về đúng vị trí thật của chúng nó !!!

Không biết từ bao giờ, dân Việt Nam từ già trẻ lớn bé luôn nem nép khi gặp mấy thằng sư, dù nhiều thằng chỉ đáng tuổi con cháu mình. Gặp mấy thằng đấy là cứ gọi thầy xưng con, bất chấp tuổi mình là bao nhiêu, tuổi nó là bao nhiêu. Tao thấy điều đó vô lý hết sức.
Thứ nhất, là mấy thằng đấy dạy dỗ chúng ta ngày nào mà được tôn kính xưng là thầy ???
Thứ hai, giáo lý nào của Phật cho mấy thằng sư đấy được quyền nhơn nhơn tiếp thu sự lễ phép của người khác ???
Thứ 3, hà cớ gì những người dân thường lại tự cho là mình hèn kém hơn mấy thằng sư, trong khi đó, những thằng sư nếu xét theo góc độ của Nho giáo thì đều là Đại bất hiếu ( Bất hiếu hữu tam, vô hậu vi đại )
Tao liệt kê vài lý do trên thôi, còn lại để chúng mày liệt kê tiếp. Cách đây vài năm, tao tuy không xưng con với mấy thằng sư, nhưng tao lúc đó vẫn gọi bọn bỏn là thầy, rồi xưng em. Nhưng kể từ giờ phút này trở đi, tao hứa với chúng mày tao sẽ gọi mấy thằng sư dựa theo tuổi tác của nó với tao, thằng nào đáng tuổi bác thì gọi bác xưng cháu, đang tuổi chú thì gọi chú xưng cháu, đang tuổi anh thì gọi anh xưng em, bằng tuổi thì gọi ông xưng tôi, hoặc dân dã hơn thì gọi mày xưng tao. Ít tuổi hơn thì vỗ vai gọi mày xưng anh, ít nữa thì gọi con xưng chú !!! Đấy là trong trường hợp gặp mấy thằng sư thật, còn gặp mấy thằng sư hổ mang thì cứ mày tao nó nhanh ! Hãy đưa bọn sư trở về đúng vị trí thật của chúng nó !!!

Tất cả mọi loại tôn giáo hiện nay đều bị biến tướng theo các thể chế.
Sự tồn tại của nó có mặt tốt và xấu, nhưng ko có thì ko được.

Sự thật là tôn giáo và chính trị như cặp song sinh, luôn đi với nhau.

Các cuộc chiến tranh, sự hình thành xã hội, các quốc gia hiện nay đều xuất phát từ tôn giáo.

Bí quyết là gì :
Chúng mày cai trị bạo lực, hà khắc cỡ nào dân cũng ko sợ, sẽ có ngày nổi dậy.
Nhưng khi chúng mày áp dụng thế lực tâm linh để cai trị, "kiểu sống có lỗi, có tội sẽ bị xuống địa ngục này nọ..bla..bla)
Loài người thường sợ cái mà mình ko thấy. Tự khắc ngoan.

Tất cả mọi loại tôn giáo hiện nay đều bị biến tướng theo các thể chế.
Sự tồn tại của nó có mặt tốt và xấu, nhưng ko có thì ko được.

Sự thật là tôn giáo và chính trị như cặp song sinh, luôn đi với nhau.

Các cuộc chiến tranh, sự hình thành xã hội, các quốc gia hiện nay đều xuất phát từ tôn giáo.

Bí quyết là gì :
Chúng mày cai trị bạo lực, hà khắc cỡ nào dân cũng ko sợ, sẽ có ngày nổi dậy.
Nhưng khi chúng mày áp dụng thế lực tâm linh để cai trị, "kiểu sống có lỗi, có tội sẽ bị xuống địa ngục này nọ..bla..bla)
Loài người thường sợ cái mà mình ko thấy. Tự khắc ngoan.
ước nguyện cuối đời của tao là có tôn giáo riêng. Địt mẹ mấy thằng triết gia xưa toàn vợ nuôi nên mới rảnh thế

Mấy thằng trọc toàn đi ăn của bố thí mà lên giọng dạy đời, đcm, giống lười nhác, thàng nhà nước phải đuổi hết chúng về bôi thuốc mọc tóc, lao động công ích chịu sưu thuế, cổ suý cho lũ lười nhác này thật vô tích sự

Đúng là lý lẽ của mấy thằng ranh đang núp váy mẹ, không ai bắt mày xưng con, có thể xưng tôi - thầy
Thầy ở đây là thầy chùa, thầy chỉ được dùng cho các bậc từ trụ trì trở lên, không phải là thầy giáo, gọi là thầy là 1 cách để tôn trọng 1 đạo giáo lớn của VN
Theo Hiến chương của Giáo hội Phật giáo Việt Nam như sau:
  • năm 20 tuổi đời, vị xuất gia thụ giới tỳ kheo được gọi là Đại đức;
  • năm 45 tuổi đời, vị tỳ kheo được 25 tuổi đạo, được gọi là Thượng tọa;
  • năm 60 tuổi đời, vị tỳ kheo được 40 tuổi đạo, được gọi là Hòa thượng; Đối với bên nữ (ni bộ): năm 20 tuổi đời, vị nữ xuất gia thụ giới tỳ kheo ni được gọi là Sư cô; năm 45 tuổi đời, vị tỳ kheo ni được 25 tuổi đạo, được gọi là Ni sư; năm 60 tuổi đời, vị tỳ kheo ni được 40 tuổi đạo, được gọi là Ni trưởng.
Tất cả các vị trí từ đại đức trở lên đều phải học qua đại học và được Giáo hội phật giáo VN phê chuẩn mới có thể làm
Thế nên gọi là thầy là xứng đáng con nhé. Giống như việc bất kỳ ai cũng có thể gọi bố mày là thằng nhưng vì lẽ tôn trọng người ta có thể gọi là chú, bác, ông
Nếu mày ko tự hiểu được cái lệ đấy thì bố mày ko giáo dục mày cẩn thận rồi
Ông ko thể lấy cái cách gọi của đạo phật áp cho người ko theo đạo . Ở trong chùa thì xưng hô như trong chùa , ra ngoài xã hội thì tuổi tác mà xưng hô

Đúng là lý lẽ của mấy thằng ranh đang núp váy mẹ, không ai bắt mày xưng con, có thể xưng tôi - thầy
Thầy ở đây là thầy chùa, thầy chỉ được dùng cho các bậc từ trụ trì trở lên, không phải là thầy giáo, gọi là thầy là 1 cách để tôn trọng 1 đạo giáo lớn của VN
Theo Hiến chương của Giáo hội Phật giáo Việt Nam như sau:
  • năm 20 tuổi đời, vị xuất gia thụ giới tỳ kheo được gọi là Đại đức;
  • năm 45 tuổi đời, vị tỳ kheo được 25 tuổi đạo, được gọi là Thượng tọa;
  • năm 60 tuổi đời, vị tỳ kheo được 40 tuổi đạo, được gọi là Hòa thượng; Đối với bên nữ (ni bộ): năm 20 tuổi đời, vị nữ xuất gia thụ giới tỳ kheo ni được gọi là Sư cô; năm 45 tuổi đời, vị tỳ kheo ni được 25 tuổi đạo, được gọi là Ni sư; năm 60 tuổi đời, vị tỳ kheo ni được 40 tuổi đạo, được gọi là Ni trưởng.
Tất cả các vị trí từ đại đức trở lên đều phải học qua đại học và được Giáo hội phật giáo VN phê chuẩn mới có thể làm
Thế nên gọi là thầy là xứng đáng con nhé. Giống như việc bất kỳ ai cũng có thể gọi bố mày là thằng nhưng vì lẽ tôn trọng người ta có thể gọi là chú, bác, ông
Nếu mày ko tự hiểu được cái lệ đấy thì bố mày ko giáo dục mày cẩn thận rồi
Chỉ trong cùng tôn giáo thì công nhận nhau, còn người bt k có nghĩa vụ đó. Giống như 1 ông GS bc ra đường làm gì có ai gọi ô ấy là thầy, trừ học trò của ông ấy. Cho nên theo tuổi thì cứ anh chú bác ông cụ... M khỏi dạy ai.

Phát động luôn phong trào không gọi cha sứ nhà thờ là cha luôn đi bạn vì hổng đẻ mình ra gọi cha chi :ops: Danh từ xưng hô chức vị thì dùng chung. Chứ tốt nghiệp bác sĩ ra trẻ măng cũng là bác sĩ chứ ai gọi thằng sĩ bao giờ :))

D
Địt mẹ bọn sư cọ

Phát động luôn phong trào không gọi cha sứ nhà thờ là cha luôn đi bạn vì hổng đẻ mình ra gọi cha chi :ops: Danh từ xưng hô chức vị thì dùng chung. Chứ tốt nghiệp bác sĩ ra trẻ măng cũng là bác sĩ chứ ai gọi thằng sĩ bao giờ :))
Sai bét, t vào BV vẫn gọi là em/cháu/anh/chị. "thằng" k phải dùng xưng hô, mà chỉ có Mày/ tao/ anh/ chị/ ông/ bà... (gọi Anh ơi chứ đéo ai gọi thằng ơi), lẫn lộn hết cả còn dạy bảo ng khác. VH vn là theo tuổi. Đứa nào thích tôn lên CHA, THẦY kệ cmn. T đéo theo cũng kệ mẹ t. đéo quan tâm.

Thế tao gọi bọn ló bằng mày xung tao có ok k mày?

Sai bét, t vào BV vẫn gọi là em/cháu/anh/chị. "thằng" k phải dùng xưng hô, mà chỉ có Mày/ tao/ anh/ chị/ ông/ bà... (gọi Anh ơi chứ đéo ai gọi thằng ơi), lẫn lộn hết cả còn dạy bảo ng khác. VH vn là theo tuổi. Đứa nào thích tôn lên CHA, THẦY kệ cmn. T đéo theo cũng kệ mẹ t. đéo quan tâm.
Bạn gọi bác sĩ là em? Vậy thì bạn nên xem lại cách xưng hô. Ở đây không ai chỉ bảo người khác hết. Mình cũng chưa lên đến mức giáo sư tiến sĩ để dạy hay chỉ bảo. Có gia đình thầy cô bạn dạy bảo bạn được thôi. Thứ nhất, mình đang mỉa chữ "bác" trong chữ "bác sĩ". Việc bạn không nắm được vì dở môn tiếng việt thì mình không thể chỉ giảng bạn được :)) Mình chỉ mỉa bạn được thôi. Thứ 2, bạn xưng hô như vậy thì đã không thể hiện sự tôn trọng với bản thân lẫn người bạn giao tiếp cùng. Chuyện xưng hô chức vị chung thể hiện sự tôn trọng và giáo dục của bản thân trong quá trình giao tiếp. Thơ ca việt nam cũ giáo dục việt xưng hô tôn trọng chức vị 1 người nào đó đầu tiên khi giao tiếp, thầy đồ ngồi ngoài ngõ vẫn gọi là thầy đồ chứ không phải cho con đi học thầy khác thì xưng hô 'anh chú chị em đồ'. Chưa cần biết người có chức vị có làm điều đúng đắn không, việc có văn hoá là cứ xưng trước chức vị của người đó nếu biết. Còn họ đổ đốn như thế nào thì sau đó bạn muốn chửi gì thì chửi. Đó là sự tôn trọng trong văn hoá ứng xử. Nó không chỉ có trong văn hoá việt nam, mà ngay cả quốc tế khi 1 người đạt được 1 chức vị trong học vấn (học PhD) thì đều gắn thêm chữ Doctor chưa cần biết bài researh như thế nào hay có đóng góp gì mạnh mẽ không và ngay cả 1 người cùng bằng cấp xưng hô giữa 2 bên vẫn là thêm Dr. trước tên. Thứ 3, đúng rồi. Mồm bạn thì ai quản được, nên mồm người khác chửi bạn dân trí thấp vô học thì cũng là quyền mồm của ngừoi ta :)

Nhiều lúc tao cũng đéo hiểu trong đầu dân xứ lừa chứa cái cc gì nữa. Chỉ mù quáng nghĩ cúng tiền cho chùa là sẽ có phúc, là tích đức, cúng càng nhiều thì công đức càng to, rồi làm đủ thứ lễ lạt mà đéo hiểu cc gì về bản chất nhân - quả của Phật giáo cũng như mấy trò cúng bái thực ra cũng đéo phải của Phật giáo mà thời xưa mấy anh sư đói quá xin ăn đéo ai cho phải chôm về từ các tôn giáo khác để kiếm cơm :vozvn (19):

thầy dành cho nhà giào nho sĩ, bần tăng thí chủ, con thầy đéo gì