PHẬT VÀ TÔI LÀ NGANG HÀNG

@Lạc Tuyết Các bạn cho tôi hỏi, tôi muốn học thiền chỉ thì tìm đến đâu. Có thể giới thiệu cho địa chỉ , thày hoặc một ai đó hướng dẫn được không ạ?
M học thiền với mục đích gì mới dc. Có 3 dạng là thiền thư thái sức khoẻ thêm năng lượng cho cs, thiền để tu tiên tu phước báu, thiền để tu giải thoát theo thứ tự từ dễ đến khó.

tao vẫn nghĩ các vị như Đức Phật hay Chúa hay bác Allah là những bậc trí tuệ và đạo đức hơn người lẫn 1 chút huyền bí trong đó.
nên vẫn tôn trọng và học từ họ, nếu mày đọc hết các bộ sách kinh điển sẽ thấy tư tưởng ban đầu của các đạo đều hay.
ghét là ghét bọn lợi dụng lời và thuyết của các vị để kiếm lợi làm đểu, làm u mê 1 bộ phận dân
nhất là mấy thằng cứ ra rả nhân quả táo rồi duyên nghiệp này nọ lọ chai, bày ra 1 đống tục lệ vớ vẩn thu tiền làm giàu
dkm chúng nó

tao vẫn nghĩ các vị như Đức Phật hay Chúa hay bác Allah là những bậc trí tuệ và đạo đức hơn người lẫn 1 chút huyền bí trong đó.
nên vẫn tôn trọng và học từ họ, nếu mày đọc hết các bộ sách kinh điển sẽ thấy tư tưởng ban đầu của các đạo đều hay.
ghét là ghét bọn lợi dụng lời và thuyết của các vị để kiếm lợi làm đểu, làm u mê 1 bộ phận dân
nhất là mấy thằng cứ ra rả nhân quả táo rồi duyên nghiệp này nọ lọ chai, bày ra 1 đống tục lệ vớ vẩn thu tiền làm giàu
dkm chúng nó
Bọn trục lợi đó sinh ra là có nguyên nhân, là do dục vọng của mọi người. Nó là quy luật nên ko trách họ làm gì, khi m tập nhìn khách quan vào các quy luật nhìn vào bản chất sự việc thì những đối tượng tốt hay xấu sẽ ko khiến mày yêu hay ghét nhiều như trước đây.

mà các ông có thấy thú vị ko…
ở 1 diễn đàn rặt là sex thì lại có những con người tâm thiện lành hướng phật, đúng là dù có ở trong bùn đen chỉ cần có tâm hoa sen vẫn mọc.
Hiếm có diễn đàn nào m đc nói những gì m nghĩ như ở đây, fb cũng có thể nhưng bị lộ thông tin cá nhân. Mà công nhận ở đây sex nhiều thật

Bọn trục lợi đó sinh ra là có nguyên nhân, là do dục vọng của mọi người. Nó là quy luật nên ko trách họ làm gì, khi m tập nhìn khách quan vào các quy luật nhìn vào bản chất sự việc thì những đối tượng tốt hay xấu sẽ ko khiến mày yêu hay ghét nhiều như trước đây.

thế quy luật sẽ từ từ theo chân thần thoại hy lạp rồi

khi các thần chán nản vì con người ngày càng u mê và tham lam thì sẽ bỏ hết lên olympia để bọn người giết nhau :)))))

thế quy luật sẽ từ từ theo chân thần thoại hy lạp rồi

khi các thần chán nản vì con người ngày càng u mê và tham lam thì sẽ bỏ hết lên olympia để bọn người giết nhau :)))))
Quy luật vận hành thiên nhiên sao lại liên quan thần thoại vậy.

Quy luật vận hành thiên nhiên sao lại liên quan thần thoại vậy.

thần thoại thì cũng là đúc kết theo quy luật thôi tml ạ, thần thoại chả xuất hiện trc thời kỳ độc thần còn gì

mày đọc thần thoại hy lạp sẽ thấy rõ sự suy vong của niềm tin vào tôn giáo từ từ

Tôn giáo cho con người niềm tin , nhưng tôn giáo cũng giết chết 1 con người . Cái gì là người tốt , cái gì là người xấu . Cái gì là đạo , cái gì là ma . Ma có phải là đạo mà đạo có phải là ma .

Toàn chữ, sách vở k vậy mấy anh.
Chứng minh sao đc anh.
Nếu cái gì chứng minh đc vậy nó là tôn giáo hay khoa học?
Ai có thể chứng minh cho người mù hiểu về sự tồn tại của ánh sáng ko?

Chứng minh sao đc anh.
Nếu cái gì chứng minh đc vậy nó là tôn giáo hay khoa học?
Ai có thể chứng minh cho người mù hiểu về sự tồn tại của ánh sáng ko?
Nếu ko chứng minh được thì người khác có quyền nghi ngờ thôi

M học thiền với mục đích gì mới dc. Có 3 dạng là thiền thư thái sức khoẻ thêm năng lượng cho cs, thiền để tu tiên tu phước báu, thiền để tu giải thoát theo thứ tự từ dễ đến khó.
Tôi biết tôi hỏi gì mà bạn. Tôi muốn theo học thiền chỉ, nhưng chưa đủ duyên tìm được thày chỉ dẫn. Bạn biết ở đâu chỉ giúp tôi. Mong muốn của tôi là theo học thiền chỉ một thời gian, sau đó học thiền quán. Tôi biết tôi đang hỏi gì mà bạn.

Nếu ko chứng minh được thì người khác có quyền nghi ngờ thôi
Có gì mà ko chứng minh đc.
Tuy chưa thực hành đc hết Phật pháp, nhưng rõ ràng là những phần có thể thực hành được thì đều thấy đúng và lợi ích, còn làm ngược lại thấy đau khổ thiệt hại. Như vậy là sự chứng minh rõ ràng còn gì.
Vd về Ngũ giới Phật dạy:
- Nếu a giết người, trộm cắp, lừa gạt, tà dâm, nghiện ngập thì a ko thể có số phận tốt được, hiện tại sẽ đau khổ và xã hội ghê tởm a. Nhưng nếu a sống nhân từ, liêm khiết hay bố thí, chính trực, có phẩm hạnh, ko chơi bời trụy lạc thì bất kể hiện tại anh giàu hay nghèo cuộc sống a đều vui vẻ, yên tâm, mọi người quý trọng a. Điều này ai có thể phủ nhận được, tất cả mọi người đều quá rõ ràng. Vậy đó chính là chứng minh tính đúng đắn của Phật pháp.

Có gì mà ko chứng minh đc.
Tuy chưa thực hành đc hết Phật pháp, nhưng rõ ràng là những phần có thể thực hành được thì đều thấy đúng và lợi ích, còn làm ngược lại thấy đau khổ thiệt hại. Như vậy là sự chứng minh rõ ràng còn gì.
Vd về Ngũ giới Phật dạy:
- Nếu a giết người, trộm cắp, lừa gạt, tà dâm, nghiện ngập thì a ko thể có số phận tốt được, hiện tại sẽ đau khổ và xã hội ghê tởm a. Nhưng nếu a sống nhân từ, liêm khiết hay bố thí, chính trực, có phẩm hạnh, ko chơi bời trụy lạc thì bất kể hiện tại anh giàu hay nghèo cuộc sống a đều vui vẻ, yên tâm, mọi người quý trọng a. Điều này ai có thể phủ nhận được, tất cả mọi người đều quá rõ ràng. Vậy đó chính là chứng minh tính đúng đắn của Phật pháp.
Chứng minh được 1 phần tính đúng của đạo phật . Còn cái tôi đang nói tới là như lai chứ ko phải đạo của ông

tất cả mọi thứ để có thể chứng minh được nhưng tuỳ thuộc vào trình độ mỗi người mà thôi.
những lĩnh vực về Thần Phật là thuộc về phạm trù cấp độ 2 rồi.
Cấp độ 1 là những thức sách vở tivi hàng ngày nhé, nên các bạn muốn tìm tài liệu e rằng hơi khó.
đó là thử thách giành cho tất cả mà.
Có thể thì cũng chỉ là có thể vì thế tin hay ko còn tùy vào góc nhìn của mỗi người

Tôi biết tôi hỏi gì mà bạn. Tôi muốn theo học thiền chỉ, nhưng chưa đủ duyên tìm được thày chỉ dẫn. Bạn biết ở đâu chỉ giúp tôi. Mong muốn của tôi là theo học thiền chỉ một thời gian, sau đó học thiền quán. Tôi biết tôi đang hỏi gì mà bạn.
T muốn hỏi m học thiền gì mới tư vấn phù hợp dc. Thiền là trạng thái gồm chỉ và quán ko tách rời nên về bản chất các lớp thiền dạy các pphap nhập vào thiền hiện nay là như nhau. Đều là tìm cách thu gọn phạm vi để tâm bám sát vào phạm vị nhỏ đó.
Tu để khoẻ mạnh tinh thần thì m coi đại sách trên mạng có thể đạt cận định hoặc nhập sơ thiền tuỳ ngộ tính. " khoá thiền vipassana" và " khoá thiền tứ niệm xứ" có vẻ phù hợp m.
Tu tiên thiên về thần thông phát huy các khả năng đặc biệt thì kiếm mấy thầy t ko biết do ko tìm, hoặc pháp luân công thấy có chức năng này.
Tu giải thoát thì xuất gia, chưa đủ đk xuất gia thì tự giữ 5 giới và học pháp trc

Xin các vị thần giúp em lấy được vợ giàu :vozvn (10)::vozvn (10)::vozvn (10): để em có tiền thuê mb bán bột chứ đẩy xe ra vô mưa gió cực quá
Phật làm gì có của cải vật chất hay thần thông biến hóa gì mà cho để bạn cầu xin? Phật chỉ có tinh thần đạo đức giá trị sống truyền cho bạn thôi.

Bạn không thấy các bức tượng phật từ cổ xưa tới giờ nói nên điều đó sao?
- Trên mình chỉ là 1 tấm áo cà sa, gọi là áo cho nó hay chứ thật là chỉ là 1 tấm vải không cần may vá nhiều mà thôi
- Không dày dép, đi chân trần
- Không nhà cao cửa rộng, ngồi tu dưới gốc cây bồ đề, thời nay người ta xây chua to để bức tượng phật dát vàng bên trong để đạt mục đích nào đó mà thôi.
- Ngay cả quyền cao chức trọng, bản thân là hoàng thân quý tộc cũng từ bỏ luôn

Thứ mà phật mang theo đề tu to lớn nhất lại không phải là vật chất, là trí tuệ. Nên người đi tu thời nay cũng phải xem lại bản thân, vào chùa đọc kinh niệm phật như con vẹt mà đầu óc không hiểu tường tận những gì mình nói ra thì chính điều đó là sự phỉ báng, cốt đọc thật nhiều để được "độ" cho thật nhiều hoặc thể hiện bản thân pro hơn những người không biết đọc như thế thì chỉ là tu hú, mang đậm chất tham lam về mặt tâm linh. Đích đến của tu là giác ngộ, không có trí tuệ sao giác ngộ được?

Phật là 1 người thầy, người bạn dẫn đường chỉ lối cho chúng ta làm theo mà thôi, nên nói ngang hàng cũng ko sai, theo hay không là quyền của mỗi người, theo được thì hành phúc bạn hưởng lạc, không theo được thì kết quả sau này bạn cũng tự chịu, quy luật nhân quả không phải do phật tạo ra mà phật tìm ra, ngẫm ra và cho chúng ta biết điều đó. Nó tồn tại như 1 sự thật khách quan trước cả khi phật ra đời. Tiền tài vật chất danh vọng phật vốn đã từ bỏ thì bạn coi phật ngang hàng hay thậm chí dưới cơ ban cũng không quan trọng gì nữa. trong phim tây du ký, rất nhiều yêu quái làm nhiều chuyện ác, ngay cả tôn ngộ không đái vào tay phật tổ nhưng đều được cho đường sống

Qúa trình cả 1 đời đi theo tu dưỡng đó được gọi là "ĐẠO", mấy ai theo được?

Sửa lần cuối:
CHÚNG SINH LÀ BÌNH ĐẲNG , VẬY THÌ TÔI VÀ PHẬT LÀ NGANG HÀNG VỚI NHAU . VẬY THÌ LỜI CỦA PHẬT CHƯA CHẮC ĐÃ ĐÚNG VÀ LỜI CỦA TÔI CHƯA CHẮC ĐÃ SAI .
Bình đẳng với nhau và lời nói đúng sai chả liên quan gì tới nhau cả, vì bình đẳng nên chả ai ép buộc bạn nói điều sai hay đúng, bạn sai thì bạn chịu đúng thì bạn hưởng. Phước báo tùy mỗi người, nhưng phật là người đi trước dẫn lỗi và dẫn thành công nên bạn theo thì bạn đi đúng hướng, bạn ko theo khả năng đi lệnh hướng rất cao

chứng minh rồi sao cơ chứ.
Quan trọng trình độ đẳng cấp của bạn có lên hay không, có "khôn" được như Phật hay gần như thể hay không mà thôi.
ngay như mình nói mình có thể giúp bạn tu thành chính quả, trở thành thân tiên.
99.99% các bạn sẽ cười và không tin là sự thật, còn 0.01% các bạn sẽ nghi ngờ.
còn những người thực sự khôn và muốn thử thì ít lắm, chắc chỉ đếm trên đầu ngón tay mà thôi.
Ko có Phật hay Thần tiên nào làm như a. Nếu a muốn bàn luận để cùng mở mang kiến thức thì ok. Còn buôn Thần Thánh thì đừng nên.

rất nhiều người trích kinh sách nhưng lại ko vào đúng trọng tâm mà cố tình trích kinh sách gây khó hiểu cho người khác , ko chứng minh được nhưng lại bắt người khác tin .