PTKT fx/crypto/chứng khoán

mrtung310

Xàm 0 Lít
Chào các ae đồng dâm,

Do thời gian dịch bệnh sinh ra nhiều thời gian rảnh, nên tôi tạo cái topic này nhằm mục đích trao đổi, giao lưu, tư vấn các kiến thức về PTKT liên quan đến FX/Crypto/Chứng khoán với các anh em ở đây.

Tôi đã tham gia vào thị trường crypto/forex từ 2015, thắng có, thua có, tuy chưa có lãi nhiều lắm (x3 x4 tài khoản) như một vài anh em mạng xã hội, nhưng cứ đều đều 5 -7%/tháng nhằm mục đích đủ ăn đủ tiêu, làm cái quỹ đen thỉnh thoảng chán chán đi massage với check hàng. Tôi không thích đầu tư vào các alt coin, vì so sánh tỉ suất lợi nhuận cùng thời gian chờ đợi thì tôi cảm thấy chơi bộ môn số học hấp dẫn hơn :d
Tôi cũng đã từng làm trưởngbộ phận dealer desk của sàn giao dịch có license của Nhật. Nói nôm na cho ae hiểu là sàn này thuê outsourcing tại Việt Nam, cử chuyên gia sang theo dõi và lập team dealer ở VN để quản lý sàn luôn. Số dư tài khoản của sàn khá lớn, cao nhất là 2 tỷ yên trong giai đoạn 2017 - 2018. Nhiệm vụ của tôi là theo dõi mấy ông trader đang làm gì rồi tìm cách hạn chế tối đa lợi nhuận của các ông, nếu có anh em nào ở đây là nạn nhân của tôi thì xin lỗi trước nhé =]]

Nói vậy thôi chứ trong quá trình làm việc tại sàn, tôi cũng được trao đổi và học hỏi với những trader hàng đầu của Nhật, nên cũng đã có tích lũy về việc xây dựng chiến lược cũng như sử dụng các công cụ PTKT nhằm tối ưu hóa hoạt động của sàn và giao dịch tài khoản cá nhân.

Hom nay mạn phép mở ra topic này nhằm giao lưu với các ae đồng dâm về thị trường FX/Crypto. Tôi chỉ tập trung đánh các kèo coin có vốn hóa lớn như: BTC, ETH, EOS, XRP, LTC... chứ không chơi các kèo alt coin, do target về lợi nhuận khác nhau. Tôi cũng tập trung chơi một vài cặp FX như: UJ, EJ, WTI, XAU. Hiện tại tôi cũng đang theo dõi thị trường chứng khoán nên nếu có ý tưởng nào mới, tôi sẽ post lên đây và nhờ các ae đóng góp.

Cảm ơn các ae đồng dâm

Hôm nay tôi sẽ chia sẻ về kinh nghiệm tính position size trong crypto.

Postion là gì: Là khối lượng của lệnh giao dịch. Nó cho phép trader có thể cố định được lượng rủi ro trong từng lệnh giao dịch, bất kể thị trường có giao động lớn hay nhỏ.

Công thức tính:

- Khối lượng giao dich (Position) = Khoản rủi ro chấp nhận / khoảng cách tới Stoploss
- Khoảng cách tới Stoploss = (Giá vào lệnh - giá stoploss)/ giá vào lệnh

Cụ thể, nếu anh em dự định vào 1 lệnh long BTC tại $35000, và xác định sẽ cắt lỗ nếu giá tụt xuống dưới $33000.
-> Khoảng cách tới SL = (35000 - 33000)/35000 = 0.0571428
Giả sử các ae xác định khoản lỗ chấp nhận cho lệnh này là $300, như vây:
Position = 300/0.0571428 = $5250
Vậy ae sẽ vào 1 lệnh có khối lượng $5250 tại thời điểm BTC = $35000.
Đòn bẩy (Leverage) không có liên quan đến công thức này, vì nó chỉ là một công cụ làm tăng khối lượng giao dịch của ae. Đòn bẩy cao = rủi ro lớn, tùy vào khẩu vị của mỗi người mà có thể xác định khoản lỗ chấp nhận là bao nhiêu.

Hiện giá BTC đã phá vỡ vùng tích lũy $30000 - $41000, tuy nhiên vẫn đang gặp 1 kháng cự tại $45000 - $47000 - là dduowng neckline của mô hình H&S trước đó. Ae có thể chờ BTC hồi về vùng $40000 và mua lên.

Attachments

170.8 KB · Lượt xem: 22
VNINDEX đang chững lại ở fibo 0.618. Đây có thể là đỉnh của nhịp điều chỉnh của xu hướng giảm từ trước. ae có thể xem xét short ở đây, SL siêu ngắn ở 1352.

Tao đang chạy ea bot. Vậy sàn có canh thiệp vào bot làm tao thua ko ah. Có nghe mấy ông ex tố là canh thiệp đánh mấy lệnh ngớ ngẫn cặp tào lao để cháy tài khoản của nđt. Khúc này nè "Nhiệm vụ của tôi là theo dõi mấy ông trader đang làm gì rồi tìm cách hạn chế tối đa lợi nhuận của các ông, nếu có anh em nào ở đây là nạn nhân của tôi thì xin lỗi trước nhé =]]"

Tao đang chạy ea bot. Vậy sàn có canh thiệp vào bot làm tao thua ko ah. Có nghe mấy ông ex tố là canh thiệp đánh mấy lệnh ngớ ngẫn cặp tào lao để cháy tài khoản của nđt. Khúc này nè "Nhiệm vụ của tôi là theo dõi mấy ông trader đang làm gì rồi tìm cách hạn chế tối đa lợi nhuận của các ông, nếu có anh em nào ở đây là nạn nhân của tôi thì xin lỗi trước nhé =]]"
khẳng định là nhiều sàn lởm sẽ có nhé. Tao làm sàn to bên Nhật nên không có dám làm mấy cái chuyện này.
Hạn chế ở đây không có nghĩa là kill lệnh của người chơi. Dealer cũng phải căng não để đấu với người chơi + thị trường. Ví dụ tại thời điểm A: số lệnh long 500 lệnh, số lệnh short là 400, mà dealer dự đoán thị trường đi xuống nên phải cho các ông long khớp càng nhiều càng tốt. Thôi nói vậy thôi chứ lộ hết nghiệp vụ của các ae dealer =]]

khẳng định là nhiều sàn lởm sẽ có nhé. Tao làm sàn to bên Nhật nên không có dám làm mấy cái chuyện này.
Hạn chế ở đây không có nghĩa là kill lệnh của người chơi. Dealer cũng phải căng não để đấu với người chơi + thị trường. Ví dụ tại thời điểm A: số lệnh long 500 lệnh, số lệnh short là 400, mà dealer dự đoán thị trường đi xuống nên phải cho các ông long khớp càng nhiều càng tốt. Thôi nói vậy thôi chứ lộ hết nghiệp vụ của các ae dealer =]]
Thì sàn exness tương đối uy tín rồi. Còn mấy sàn vớ vẩn lừa đảo thì chắc chắn nó làm lại giá rồi.

tao đánh coin trên binance mà có mấy con coin tụi mày chia sẻ kèo mà kiếm trên đấy không thấy mấy con đó, bọn mày mua ở sàn nào ngoài binance mà uy tín chỉ tao với :vozvn (19)::vozvn (19)::vozvn (19):

tao đánh coin trên binance mà có mấy con coin tụi mày chia sẻ kèo mà kiếm trên đấy không thấy mấy con đó, bọn mày mua ở sàn nào ngoài binance mà uy tín chỉ tao với :vozvn (19)::vozvn (19)::vozvn (19):
trước giờ tao chỉ chơi ở Bitfinex, tao chỉ đánh mấy con vốn hóa lớn, ít chơi alt coin nên không vào Binance.

Chúng mày lên thuyền solana chưa, tao mới vào được 100 con giá 80, đang ngồi rung đùi

WNROrZHt

EOS đang tạo mô hình bullish flag khá đẹp, chúng m có thể chờ nó phá cạnh trên mô hình rồi mua vào, target $7 - 7.5$ khá oke. Nếu sắp tới giấ tụt xuống dưới 4.5 thì cần xem xét lại.

8kJcFfja

LTC cũng đang có setup đẹp như mơ. Tích lũy trong cái hộp chữ nhật, có thể mua vào lúc giá chạm cạnh dưới, hoặc phá cạnh trên của hộp này. Giá có thể đổi chiều nếu đóng cửa dưới cạnh dưới của cái hộp. Target mua lên có thế đặt trong khoảng $230 - $240

5LxukRMa

Tao mới mua eos mà tao thấy mấy tháng rồi đéo tăng có khi nào về lại 3.5 không

IOTA đang hình thành mô hình vai đầu vai ngược, chờ giá phá neckline là ae vào múc lên được nhé :d

84NA9FHp

ATH ở $5.8 thì hơi xa bác, nhưng cứ hi vọng thôi :d
E theo dõi thôi, chắc em ít tuổi hơn bác. Mà hiện vốn em dồn vào 1 con rồi, em đang ngó Qrdo.
CELO và CLV cũng có khả năng sẽ bay mời bác phân tích thử :d

chào bác thớt,em đang tập tành bộ môn forex,bác có thể cho em xin tên một vài sàn uy tín được ko ạ ?
Ngoài ra thì mong bác chia sẻ cho em một vài đầu sách,tài liệu hay mà bác tâm đắc
cảm ơn bác !

chào bác thớt,em đang tập tành bộ môn forex,bác có thể cho em xin tên một vài sàn uy tín được ko ạ ?
Ngoài ra thì mong bác chia sẻ cho em một vài đầu sách,tài liệu hay mà bác tâm đắc
cảm ơn bác !
Forex thì mở tk sàn exness cũng dc

cảm ơn bác !
Fx vào k dành cho tay mơ. T chơi chán r bỏ rồi.