Qua dịch này dân VN sáng mắt lên rất nhiều

Tôi không hiểu ngân hàng VN đang làm cái gì luôn ấy, SG, MY nó hỗ trợ người vay gần cả 1/2 năm rồi. Còn VN thì chả giảm gì cả. Toàn đẩy doanh nghiệp tư nhân, người dân vào tình huống bi đát không.

Quá tệ.
Có hỗ trợ theo kiểu cho vay thêm để đóng gốc lãi ngân hàng hàng tháng, ví dụ nó cho vay thêm 200tr thì nó giữ lại 100tr trả vào gốc hàng tháng (lãi hàng tháng vẫn đóng) mình được rút 100tr nhưng tháng sau thì tính thêm lãi phần 200tr đó tầm hơn 7%/năm, lãi chồng lãi nợ chồng nợ, vãi cả hỗ trợ :sweat:

Có hỗ trợ theo kiểu cho vay thêm để đóng gốc lãi ngân hàng hàng tháng, ví dụ nó cho vay thêm 200tr thì nó giữ lại 100tr trả vào gốc hàng tháng (lãi hàng tháng vẫn đóng) mình được rút 100tr nhưng tháng sau thì tính thêm lãi phần 200tr đó tầm hơn 7%/năm, lãi chồng lãi nợ chồng nợ, vãi cả hỗ trợ :sweat:
:ah::ah::ah:

Tao thấy lãnh đạo sáng mắt nhiều vì có 1 lũ dân toàn bò thì có :)) hãy nhìn HN và SG hay các tỉnh miền Bắc với miền Nam để rõ :))
Ẳng ngu vậy m, bầu cử với cccd tụi tao đéo có tự tổ chức đâu. Lãnh đạo khôn sao các bạn chửi chu ngọc toang nhiều thế :))) tự ăn bãi cứt monhf mới ỉa à.

tao thích thời kì âm ỉ thế này, mọi người chú ý đến tiếng nói của mình hơn và biết cách lên tiếng, không còn chấp nhận mọi thứ như là chuyện nghiễm nhiên, đó là khởi đầu cho sự phát triển tiếp theo.

Còn đa số dân lao động, công nhân chỉ mong đc yên bình, ăn nhậu qua ngày quan tâm đéo gì xh đâu.
Đấy là bi kịch của đất n và của chính bản thân họ. Dân không quan tâm giám sát thì lũ đầu tr mặt ng sẽ tiếm quyền.
Do lãnh đ chứ đéo phải do chế đ,
Cơ chế tốt mới chọn được nhân tài. Vừa bóp vú vừa thổi kèn thì ông thích đổ lỗi cho ai chả được
lãnh đạo nát từ trên xuống dưới thì trong mong gì ????
Thế thì dân phải hành động để tự cứu mình

Sửa lần cuối:
dkm m chỉ biết đỗ lỗi cho nhà nước. thế sao m k nghĩ ý thức dân vn như cc. có chấp hành theo đúng chủ trương khuyến cáo của nhà nước k? hay chờ chỉa súng vô đầu mới chịu
nhà nước huy động hết mọi nguồn lực chống dịch:
các bộ, ngành, địa phương cắt giảm, thắt chặc chi tiêu để bổ sung quỹ dự phòng quốc gia để phòng chống covid. đồng thời 2 năm liền k tăng lương cơ bản đồng nghĩa cán bộ công chức k dc tăng lương, trong khi khối lượng công việc phải tăng lên để đảm bảo hoạt động của bộ máy nhà nước trong thời dịch, thủ tướng đứng ra kêu gọi các tổ chức tập đoàn, cá nhân đóng góp để có tiền mua vacxin về chích cho chúng m. tổ chức, cán bộ tuyến đầu ngày đem chống dịch bác sĩ, công an, bộ đội, biên phòng,.. đéo dc về nhà)
mở kho lương thực, quỹ dự trữ quốc gia tiếp tế gạo, tiền,...
bọn m ở nhà 1 tý là đã phùng man trợn má lên chửi bới nhà nước.
tất cả lý thuyết, so sánh chỉ là khập khuyển có thể với quốc gia này thì hiệu quả nhưng đối với vn thì k? nên chớ vội khẳng định là chống dịch sai hay đúng ở đây.
nhưng t thấy 1 điều chắc chắn là nhà nước đã làm hết sức có thể và gần dân hết sức có thể rồi.
khi nào lơ là, chủ quản bỏ mặt người dân hẳng nói.
t còn nhớ năm ngoái các cường quốc như mỹ, đức, ý,... các nước châu âu còn chết như rạ đéo có chổ chôn. nên tụi m phán xét cc gì
viết ngu vl, thôi nín mẹ mày đi.

nói m đừng buồn. chứ chỉ vì việc ko có ăn nên mới sinh ra sự phẫn uất phản kháng thì nó chỉ quăng cho m cái đùi gà là m lại ngoan ngay. và m xứng đáng bị cai trị như thế.

điều tích cực m có thể thấy: nếu ví von hình tượng thể chế ở vn như 1 vật thể. thì đó chính là cây đa tân trào. nơi bắt nguồn của việt minh. và hiện nay những điều nuôi dưỡng cái cây này xanh tốt đã ko còn. rễ bị chặt hết r. bây giờ tụi nó phải dùng đến gậy gộc súng mác để chống đỡ cái cây đó khỏi đổ. tuy nhiên những gậy gộc này ko thể chống đỡ nổi 1 cơn bão từ bên ngoài vào. cơn bão này dù là kinh tế hay quân sự thì chắc chắn cái cây nó lật ngay vì ko còn rễ.

điều đáng buồn m nên thấy: người dân vẫn thờ ơ với chính trị và pháp luật quá. họ bị ru ngủ bằng những thứ độc hại nhảm nhí như gameshow. hài nhảm. họ hứng thú với dramma hơn là hứng thú với kiến thức. trong ngắn hạn. khi nào dân trí đc như malaysia. philipine. singapore thì lúc đó mới bàn tiếp đc những điều to lớn hơn.
Ai thờ ơ? Nói cho ăn cái biên bản à? M ra đầu ngõ gãi trúng điểm coi ông xe ôm bà bán cá có chửi cho m nghe k

Ai thờ ơ? Nói cho ăn cái biên bản à? M ra đầu ngõ gãi trúng điểm coi ông xe ôm bà bán cá có chửi cho m nghe k
nếu bạn thật sự muốn. bạn tự nhiên sẽ biết phải nói theo cách nào.
và cách nói hiệu quả ko chỉ có nói công khai. nói trực tiếp. nói với không khí đâu.

nếu bạn thật sự muốn. bạn tự nhiên sẽ biết phải nói theo cách nào.
và cách nói hiệu quả ko chỉ có nói công khai. nói trực tiếp. nói với không khí đâu.
ừm nhưng nói rồi có thay đổi đc gì không, ai cũng có cách nói riêng thôi

ừm nhưng nói rồi có thay đổi đc gì không, ai cũng có cách nói riêng thôi
đc chứ:

+dân vùng ven như nhà bè. thủ đức vừa r im lặng 3 đợt. đợt 4 quyết định ko im lặng nữa mà kéo ra đường -> đc hỗ trợ tiền ngay.
+dân miền tây mấy hôm trước ko cho về. quyết định ở đó -> đc giải quyết cho về bằng xe đưa đón.
+dân chợ bình điền bị nhốt ko cho ra. tập hợp nhau lại lên tiếng -> cho ra
+gần nhất là dân bình dương bị đập vừa r. người dân các hẻm gần đó đồng loạt lên tiếng -> đc gỡ phong tỏa liền

còn nhiều nhiều ví dụ lắm mà tôi ko nhớ hết. nhưng bạn đừng mất hy vọng. quan trọng là biết cách nói thế nào. ngay cả bên mỹ thì các chính sách đâu phải lúc nào cũng tốt. tụi tôi cũng phải đi biểu tình ôn hòa. lên tiếng quá trời thì mới có thay đổi đó chứ. cố lên.

đc chứ:

+dân vùng ven như nhà bè. thủ đức vừa r im lặng 3 đợt. đợt 4 quyết định ko im lặng nữa mà kéo ra đường -> đc hỗ trợ tiền ngay.
+dân miền tây mấy hôm trước ko cho về. quyết định ở đó -> đc giải quyết cho về bằng xe đưa đón.
+gần nhất là dân bình dương bị đập vừa r. người dân các hẻm gần đó đồng loạt lên tiếng -> đc gỡ phong tỏa liền

còn nhiều nhiều ví dụ lắm mà tôi ko nhớ hết. nhưng bạn đừng mất hy vọng. quan trọng là biết cách nói thế nào. ngay cả bên mỹ thì các chính sách đâu phải lúc nào cũng tốt. tụi tôi cũng phải đi biểu tình ôn hòa. lên tiếng quá trời thì mới có thay đổi đó chứ. cố lên.
Chính triết học ML nói rằng có đấu tranh mới có phát triển.

đc chứ:

Đúng rồi, lỡ như có đợt dịch 2 thì lại tiếp tục chịu đựng không nổi nữa rồi lại bùng phát nó lại nhân nhượng được và vòng xoay sẽ lặp lại theo chiều hướng xuống (càng ngày càng tệ đi vì sức chịu đựng càng ngày càng tăng). Nhưng thôi ghi nhận ý bạn nói, sống phải có hy vọng!

niềm tin mất thì sao, chỗ bị dịch là miền Nam, mà miền Nam thì vốn chẳng tin chính quyền từ trước tới giờ. Miền Bắc dịch ít nên vẫn còn tin Đảng là được.
Chừng nào Thanh Nghệ tĩnh bi dịch, hay miền Bắc bị dịch dân nó làm loạn lên mới đáng lo

Cũng nên am hiểu chính phụ một tí. Nhưng mà cũng éo làm dc gì. Vì éo có quyền dc bầu bô nên biết cho vui thôi.