Xin kinh nghiệm chữa thoát vị đĩa đệm....

Tao thấy nhiều ae ở đây quan tâm. Tao chia sẽ 1 tý ae nào thấy dc thì có thể làm theo. Tùy vào mức độ nhé còn đừng sân si tao làm j nếu tao nói ko vừa lòng ae.
Tao mô ta sơ sơ nha. Chứ dùng dt ko viết dc nhiêu
1. thoát vị địa đệm là bị xẹp địa đệm... Liên quan đến các địa đệm ở giữa các đốt xương cột sống. Từ đó đụng đến các day thần kinh. Nhất là bị ở l4. L5 thì có hiện tượng đâu từ vùng lưng. Kéo qua mông. Nặng hơn thì đi xg 2 chân. Làm khó hoạt động. Đi đứng vất vã....
2 thoái hóa thì ae cứ nghĩ là nó mục như cái cây nó đang bị hư dần cho dễ hiểu nha. Chứ giải thích thì nó lâu la vl.
Thường thường thì nó bị ở các đốt xương ở cổ. Vì vậy nó có triệu chứng như tê bì 2 tay. Mỏi cổ hay tức ở phần lưng trên..... Hay nặng hơn thì ko quay dc. Còn thoát vị đĩa đệm cổ thì hầu như cứng đơ. Luôn. Ko thì khó hoạt động
Tiếp nhé
Việc đầu tiên ae cần làm là ae nào mập thì cần giảm cân. Vì càn lên cân ấp lực lên cột sống càng nhiều.
2 hạng chế ngủ đệm hầu như đệm ae mình eo có tiền mua đệm xịn mà nằm, thì tốt nhất nằm mẹ cái chăn trải ra cho cột sống nó dc định vị tự nhiên nhớ là trên 1 mặt phẵn không gối cao Và ko nằm vổng . tránh tình trạng cột sống bị méo mó.
3 khi đâu hạng chế vận động nặng và khiên vác nặng nói chung tráng tình trạng gay áp lực lên cột sống
Cách điều trị

Sửa lần cuối:
Ông bo 5x bị thoát vị đĩa đệm cột sống thắt lưng, đau xuống 2 chân. Chữa bằng phục hồi chức năng khoảng 20 ngày nhưng đi lại vẫn khó khăn và đau. Hằng ngày đều uống thuốc giãn cơ và giảm đau.
Thằng nào có kinh nghiệm chữa thoát vị đau lan xuống 2 chân chia sẻ kinh nghiệm với ak, uống thuốc gì tốt, điều trị bằng phục hồi chức năng điện xung, sóng ngắn, xoa bóp... Khoảng bao lâu thì đỡ đi lại bình thường nhể.
Thanks all, cảm ơn
Bên tao bán con lăn hỗ trợ điều trị tập đó, nhưng phải kiên trì tập mới có hiệu quả.

Lên youtube mở mấy bài yoga trị thoát vị rồi tập theo, khoảng nữa tháng là hết.
Tao nghĩ yoga éo thần thánh như thế đâu, toàn mấy thằng dậy tâng bốc lên thôi, nếu không bệnh viện đã đưa vào điều trị rồi

Tau quen một ông cũng trẻ , bình thường nhức nhưng mưa gió nó nhức gấp đôi , ông châm cứu mỗi ngày , ông thầy là đệ tử của ông Nguyễn Tài Thu

Tao nghĩ yoga éo thần thánh như thế đâu, toàn mấy thằng dậy tâng bốc lên thôi, nếu không bệnh viện đã đưa vào điều trị rồi
Bác sĩ cũng chỉ học như thế mà mày. Xem link nè tml.

Cũng quan tâm vấn đề này, ông già tao ngoài 60, thoát vị, càng ngày càng đau. BS chỉ định mổ mà lo dẫn đến liệt. Đang hỏi vài nơi thêm xem thế nào

Tiếp nhé
Việc đầu tiên ae cần làm là ae nào mập thì cần giảm cân. Vì càn lên cân ấp lực lên cột sống càng nhiều.
2 hạng chế ngủ đệm hầu như đệm ae mình eo có tiền mua đệm xịn mà nằm, thì tốt nhất nằm mẹ cái chăn trải ra cho cột sống nó dc định vị tự nhiên nhớ là trên 1 mặt phẵn không gối cao Và ko nằm vổng . tránh tình trạng cột sống bị méo mó.
3 khi đâu hạng chế vận động nặng và khiên vác nặng nói chung tráng tình trạng gay áp lực lên cột sống
Cách điều trị
Tiêdp đi m

Ở đâu vậy mày, bà già tao bị đây, chụp phim có gai luôn. Đi nam bắc các kiểu rồi mà đéo ăn thua. Năm ngoái cho vào đồng nai đắp thuốc thấy ok mà về ngoài lại đâu vào đấy
Chưa gặp đúng thầy thui

Mổ đi mày, mổ kín sọt 2 cây đũa sắt vào thôi ko gây. Ông già tao mổ năm 2014 ở sài gòn hết gần 40 củ. Không làm việc nặng nữa tới giờ khỏi luôn

Tao trc bị giơ hết đau rồi !
Thuốc bệnh viện kê dãn cơ các thứ cứ uống
Mua cái xà về đu người lên. Ko cần kéo len xuống mà đu cả người. Thả thõng phần chân xuống. Khi nào cảm thấy phần đau có cái gì rút dãn ra là ok( thương sẽ hơi nhói). Làm 3 lần.
uống thêm sữa có canxi các thứ.
xong tự phục hồi. Ok

Tiếp nhé ae.
Khi ae đi thăm khám. Thì hầu như bênh viên. Các phòng khám sẽ kê cho ae 1 đơn thuốc nhưng hầu như theo cấu trúc
1 giảm đâu chống viêm
1 giản cơ
1 loại thực phẩm chức năng hổ trợ
1 ca xi ( nếu bị thoái hóa)
1 cái dạ dày nữa
Ae đừng suy nghĩ tại sao lại kê giảm đâu ae cần điều trị bệnh mà
Nhưng thực chất nó ko sai. Vì ae cần phải hoạt động. Cần phải sinh hoạt ...
Còn nói về xương khớp thì cần phải có thời gian để điều trị và rất lâu , thường xuyên. Ko phải như ae nghĩ nó nằm ở phần mô cơ uống thuốc theo đúng đơn toa hay liệu trình điều trị là hết hoàn toàn đâu.
Cách điều trị và mức độ thì tùy người. Thể trạng ,cân nặng, lứa tuổi nữa để dùng thuốc 1 cách hiệu quả nhất.
Còn về bài tập. Thì hầu như trên youtube ae có thể tham khảo.
Nhưng hầu hết nó ko nói đến 2 việc là đu xà và bơi. ( nên nhớ là mình nói đu xà. Chứ ko phải là bảo tập xà. Máy ae bảo máy ông bà 60 or 70 ra tập xà thì làm sao thì khổ kkk)
tốt nhất là bơi. Ae nào vùng biển nên đi bơi thì tôi nghĩ sẽ đỡ rất nhiều, nhanh , hiệu quả . riêng nói về xương khớp theo tôi bài tập tốt nhất là bơi và bơi trên biên là ok nhất. Vì khi bơi tất cả các cơ quan trên cơ thể đều hoạt động và dc nước nâng nên ko 1 bộ phận nào của cơ thể bị áp lực quá lớn.
Còn đu xà giúp cột sống ae dc gian ra giống như cái lò xo lâu ngày nó bị chai ae cần phải kéo ra cho nó có đàng hồi vậy ah
Còn các bài tập trên youtube là nó nhẹ bợn dành cho người bị nag. Ko thể hay ko tập dc những mức như bơi và đu xà.
Nói về các bài tập khác. Ae có thể lựa 1 bài tập trên Youtuber mà tập theo. Theo ý kiên của tao. Ae bị nặng thì lựa bài tập động tác dễ thực hiện. Ít áp lực lên lưng. Còn ae nhẹ hơn thì lựa các bài tập theo mức độ của mình ( tất cả các bài tập đều có ích. Ae lựa chọn có phù hop hay ko thôi và 1 điều nữa ae tập dưới 3 tháng thì đừng nên nói chuyện nhé, vì ae cứ nghỉ là mình đang láy sắc mài nền xi măng. cho nó cụt dần chứ eo phải dùng máy cắt mà nó nhanh
Bên cạnh tập ae vẫn phải duy trì từ cao liều xg thấp liều đối với giảm đâu. Còn các thuốc hổ trợ như canxi , glucosamin ( thoái hóa) còn thoát vị địa đệm thì tùy trường hợp có dùng canxi ko nha
Ae nhớ 1 điều nữa là đừng nghĩ tập nhiều bài sẽ tốt. Đúng là tốt với trường hợp bạn bình thường, ko đâu hay đâu rất nhẹ.
Còn với trường hợp bị đâu nặng hay trung bình bạn nên tập 1 đến 3 động tác và tập nhiều lần tăng dân chỉ số nhịp tập hay thời gian. Theo mình thì nhịp tập là tốt nhất.
Đây là ý kiến của tao
Ae nào có thắc mắc j mà tao biết dc thì ip tao tra lời cho dc tao sẽ cố gắn
Còn nhiều mà tao lười ghi qua ae thông cảm